Đun nóng 0,7 mol T trong lượng dư dung dịch NaOH thì có 3,8 mol NaOH phản ứng và thu được dung dịch chứa m gam muối.. Mặt khác, nếu đốt cháy hoàn toàn x mol X hoặc y mol Y thì đều thu đ
Trang 1Câu 43: Cho 0,7 mol hỗn hợp T gồm hai peptit mạch hở là X (x mol) và Y (y mol), đều
tạo bởi glyxin và alanin Đun nóng 0,7 mol T trong lượng dư dung dịch NaOH thì có 3,8 mol NaOH phản ứng và thu được dung dịch chứa m gam muối Mặt khác, nếu đốt cháy
hoàn toàn x mol X hoặc y mol Y thì đều thu được cùng số mol CO2 Biết tổng số nguyên
tử oxi trong hai phân tử X và Y là 13, trong X và Y đều có số liên kết peptit không nhỏ
hơn 4 Giá trị của m là
399,4
Vì 2 peptit đều tạo từ aa no, hở 1 COOH, 1NH2 nên đặt CT của 2 peptit lần lượt là:
CnH2n+2-zNzOz+1( a mol); CmH2m+2-tNtOt+1( b mol): a+b= 0,7 mol(1)
Theo giả thiết tổng số nguyên tử O trong 2 phân tử là 13: z+1+t+1= 13
Sô liên kết peptit trong X,Y không nhỏ hơn 4 nên z,t lớn hơn hoặc bằng 5 Vậy chọn z=5, t=6
Thủy phân hỗn hợp trong NaOH
X+ zNaOH > muối+ H2O
Y+ t NaOH > muối+ H2O
Có nNaOH= za+tb= 5a+6b= 3,8(2)
Từ(1) và(2) có a= 0,4; b=0,3 mol
Theo giả thiết na=mb > 0,4n= 0,3m, chọn n=12, m=16 thỏa mãn
Vậy hỗn hợp gồm: C12H21N5O6 0,4 mol và C16H28N6O7 0.3 mol
Bảo toàn khối lượng trên phương trình thủy phân tính được m= 396,6 gam
ThuVienDeThi.com