Nếu HĐT giữa hai đầu dây dẫn trên 20V.. Hãy tính cường độ dòng điện qua dây dẫn đó.. dây dẫn là 10V, Nếu HĐT giữa hai đầu dây dẫn trên giảm 2V.. Hãy tính xem cường độ dòng địên qua dây d
Trang 1Họ và tên : Cam Thị Hùynh Mai
Trường : Nguyễn Văn Tố – Q 10
Kiểm tra 15 phút I/ Trắc nghiệm
1/ Hiệu điện thế giữa 2 đầu dây dẫn là 24V, cường độ dòng điện qua dây dẫn là 0,24A Nếu HĐT giữa hai đầu dây dẫn trên 20V Hãy tính cường độ dòng điện qua dây dẫn đó Chọn kết quả đúng trong các kết quả sau :
2/ Hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn là 10V, CĐDĐ qua một dây dẫn là 0,2A dây dẫn là 10V, Nếu HĐT giữa hai đầu dây dẫn trên giảm 2V Hãy tính xem cường độ dòng địên qua dây dẫn đó thay đổi thế nào ? Chọn kết quả đúng trong các kết quả sau
3/ Một bóng đèn xe ôtô lúc thắp sáng có cừơng độ dòng điện chạy qua là 2,5A và HĐT giữa 2 đầu dây tóc bóng đèn là 24V Tính điện trở của dây tóc bóng đèn khi đó ?
4/ Khi HĐTgiữa hai đầu dây dẫn tăng thì
a/CĐDĐ qua dây dẫn không thay đổi
b/ CĐDĐ có lúc tăng , lúc giảm
c/ CĐDĐ chạy qua dây dẫn giảm
d/ CĐDĐ chạy qua dây dẫn chạy qua dây dẫn tăng tỉ lệ với HĐT
5/ Đọan mạch gồm 2 điện trở R1 , R2 mắc song song có điện trở tương đương là :
1 2
R +R
R R
1 2
R R
+
6/ Đối với mỗi dây dẫn, thương số U giữa 2 HĐT U đặt vào 2 đầu dây dẫn và CĐDĐ I chạy qua dây
I dẫn đó có trị số :
a/ Tỉ lệ thuận với HĐT U
b/ Tỉ lệ nghịch với CĐDĐ I
c/ Không đổi
d/ Tăng khi HĐT U tăng
7/ Khi đặt HĐT 4.5V vào 2 đầu dây dẫn thì cường độ dòn gđiện chạy qua dây dẫn này có cường độ 0,3A Nếu tăng cho HĐT này thêm 3V nữa thì cường độ chạy qua dây dẫn có CĐ là :
8/ Điện trở R1 = 10 chịu được HĐT lớn nhất là U1= 6V, điện trở R2= 5 chịu được HĐT lớn nhất là Ω Ω U2= 4V Đọan mạch gồm R1, R2 mắc nối tiếp chịu được HĐT lớn nhất đặt vào 2 đầu đọan mạch là :
9/ điện trở tương đương của đọan mạch nối tiếp bằng ………
10Đối với đọan mạch gồm 2 điện trở mắc song song thì cường độ dòng điện chạy qua mỗi mạch
rẽ……… với điện trở các mạch rẽ đó
II/ Tự luận
Một đọan mạch gồm 3 điện trở R1= 3 , R2= 5 , R3= 7 được mắc nối tiếp với nhau HĐT giữa 2 đầu Ω Ω Ω đọan mạch này là U=6V
a/ Tính điện trở tương đương của đọan mạch?
b/ Tính HĐT U3 giữa 2 đầu điện trở R3?
DeThiMau.vn
Trang 2Đáp Án
Phần I : Trắc nghiệm
9/ Tổng các điện trở thành phần
10/ Tỉ lệ nghịch
II/ Tự luận :
Điện trở tương đương của đọan mạch
Rtđ= R1+R2+R3 = 15 Ω
Hiệu điện thế giữa 2 đầu điện trở :
U3 = IR3 = 6 x7 = 2,8 (V)
15
DeThiMau.vn