Tính hiệu suất của mặt phẳng nghiêngb. Câu2 : 4điểm Hai xe xuất phát cùng lúc từ A để đi đến B với cùng vận tốc 30km/h.. Đi được 1/3 quãng đường thì xe thứ hai tăng tốc và đi hết quãng đ
Trang 1PHÒNG GD & ĐT QUỲ CHÂU
Trường THCS Bính Thuận KỲ THI KHẢO SÁT HỌC SINH GIỎI LỚP 6 ,7,8 NĂM HỌC 2012-2013
MÔN : VẬT LÝ 8
Thời gian làm : 120 phút (không kể thời gian giao đề)
ĐỀ BÀI
Câu 1: (3điểm) Người kê một tấm ván để kéo một cái hòm có trọng lượng 600N lên
một chiếc xe tải sàn xe cao 0,8m, tấm ván dài 2,5 m, lực kéo bằng 300N
a Tính lực ma sát giữa đáy hòm và mặt ván?
b Tính hiệu suất của mặt phẳng nghiêng ?
Câu2 : (4điểm) Hai xe xuất phát cùng lúc từ A để đi đến B với cùng vận tốc 30km/h
Đi được 1/3 quãng đường thì xe thứ hai tăng tốc và đi hết quãng đường còn lại với vận tốc 40km/h, nên đến B sớm hơn xe thứ nhất 5 phút Tính thời gian mỗi xe đi hết quãng đường AB
Câu3 : (4điểm) Cùng một lúc từ hai địa điểm cách nhau 20km trên cùng một đường
thẳng có hai xe khởi hành chạy cùng chiều Sau 2 giờ xe chạy nhanh đuổi kịp xe chạy chậm Biết một xe có vận tốc 30km/h
a) Tìm vận tốc của xe còn lại
b) Tính quãng đường mà mỗi xe đi được cho đến lúc gặp nhau
Câu 4 : (4 điểm) Trong một bình thông nhau chứa thuỷ ngân, người ta đổ thêm một
nhánh axít sunfuaric và nhánh còn lại đổ thêm nước khi cột nước trong nhánh thứ hai
là 72cm thì thấy cột thuỷ ngân trong hai nhánh bằng nhau Tìm độ cao của cột axít sunfuaric biết trọng lượng riêng của axít sunfuaric và nước là d1 =18000N/m2 và d2 = 10000N/m2
Câu 5: (5điểm) Một quả cầu đặc bằng nhôm, ở ngoài không khí có trọng lượng
1,458N Hỏi phải khoét lõi quả cầu một phần có thể tích bao nhiêu để khi thả vào nước quả cầu nằm lơ lửng trong nước? Biết dnhôm = 27 000N/m3, dnước =10 000N/m3
Trang 2ĐÁP ÁN VÀ BIỂU ĐIỂM
a Công kéo vật lên trực tiếp: A1 = p.h = 600.0,8( J) = 480(J) 0,5đ Công kéo vật lên bằng mặt phẳng nghiêng: A2 = l.F = 300.2,5(J)
= 750(J)
0,5đ
Công của lực ma sát là : Ams = A2 – A1 = 750(J) – 480(J) = 270J 0,5đ
Câu 1:
b Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là:
H = 100% = 64%
1đ
đoạn đường còn lại theo đề bài thì : 30.t = 40.( t - )
12
=> 10t = => t = h
12
40
3
=> S = 30km =>S = 15km
3
2
3
Câu 2:
thời gian xe 1 đi hết đoạn đường là t1 = 15/30 = 0,5h = 30phút
Gọi vận tốc xe còn lại là V Nếu vận tốc xe nhanh là 30km/h thì khi
gặp nhau ta có: Sn = Sc + 20
1đ
<=> 30.2 = 2.V + 20 => 2.V = 60 – 20 => V = 20km/h 1đ Nếu vận tốc xe chậm là 30km/h thì khi gặp nhau ta có:
Sn = Sc + 20 <=> V.2 = 2.30 + 20 => 2.V = 60 + 20 => V = 40km/h
1đ
Nếu vận tốc xe nhanh là 30km/h thì khi gặp nhau ta có:
Sn = 30.2 km = 60km
Sc = 2.V = 20.2 = 40km
0,5đ
Câu 3
Nếu vận tốc xe chậm là 30km/h thì khi gặp nhau ta có:
Sn = 2.V = 2.40km = 80km
Sc = 2.30km =60km
0,5đ
Vì mực thuỷ ngân trong hai nhánh ngang nhau nên áp suất gây bởi
Câu 4
Gọi h1 và h2 là độ cao của cột axít và cột nước khi đó ta có : 0,5đ
A1
A2
Trang 3P1 = h1.d1 ; P2 = h2.d2 0,5đ
=> h1 = h2 = 72 = 40cm
1
2
d
d
18000
Câu 5 Thể tích của quả cầu là: V = P/d = 1,458/27000m3 1đ
Khi quả cầu lơ lửng lực đẩy Ác si mét tác dụng lên quả cầu là:
FA = dn.V = 10000.1,458/27000 N = 0,54N
1đ
Cần khoét đi một phần ở trong quả cầu sao cho trọng lượng còn lại
là P’ = FA = 0,54N
1đ
Thể tích còn lại của quả cầu là: V’ = P’/d = 0,54/27000m3 1đ Thể tích cần phải khoét : V1 = V – V’
= 1,458/27000m3 – 0,54/27000m3 = 0,918/27000m3
1đ
Lưu ý : làm cách khác đúng vẫn cho điểm tối đa