1. Trang chủ
  2. » Luận Văn - Báo Cáo

Đề kiểm tra học kì i lớp 12 năm học 2014 – 2015 môn: hóa học thời gian làm bài: 45 phút32826

2 6 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 101,03 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Nêu phương pháp hóa học để giải quyết các vấn đề sau: a, Khử mùi tanh của cá sau khi mổ để nấu.. Biết mùi tanh của cá là do hỗn hợp một số amin nhiều nhất là trimetylamin và một số chất

Trang 1

SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO HẢI

DƯƠNG TRUNG TÂM GDTX TP HẢI DƯƠNG

ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ I LỚP 12 NĂM HỌC 2014 – 2015

MÔN: HÓA HỌC

Thời gian làm bài: 45 phút

(Đề kiểm tra gồm: 01 trang)

Đề bài Câu 1: (4 điểm)

1 Nêu phương pháp hóa học để giải quyết các vấn đề sau:

a, Khử mùi tanh của cá sau khi mổ để nấu Biết mùi tanh của cá là do hỗn hợp một số amin (nhiều nhất là trimetylamin) và một số chất khác

b, Rửa lọ đựng dung dịch anilin

2 Trình bày cách nhận biết 3 chất lỏng đựng trong các lọ riêng biệt sau:

glucozơ, tinh bột, lòng trắng trứng

3 Nêu khái niệm polime Dựa theo nguồn gốc, có những loại polime nào?

Câu 2: (3,5 điểm) Viết PTHH của các phản ứng sau (ghi rõ điều kiện phản ứng, nếu có):

1, Trùng ngưng H2N - [CH2]7 - COOH

2, HCOOCH=CH2 + NaOH

3, C2H3COOCH3 + NaOH

4, CH3COOH + C2H5OH

5, Trùng hợp CH2=CH2

6, Thủy phân saccarozơ

7, H2N-CH2-CH2-COOH + HCl

Câu 3: (2,5 điểm)

Cho 3,6 g Mg tác dụng hoàn toàn với 250 ml dung dịch AgNO3 1M

a, Viết PTHH của phản ứng

b, Tính khối lượng chất rắn thu được sau phản ứng

( Ag=108 , Fe=56 , H=1 , Cl=35,5 , N=14, Na=23 , O=16 )

ThuVienDeThi.com

Trang 2

Đáp án và biểu điểm.

1.Mỗi ý đúng HS được 0,75 điểm

a, dùng giấm ăn, các amin tác dụng với axit axetic tạo

thành muối tan, do đó loại bỏ được amin

b, dùng dung dịch HCl:

C6H5NH2 + HCl  C6H5NH3Cl

1,5

2 Lấy mẫu thử: 0,25 đ

Nhận biết đúng mỗi chất: 0,5đ × 3 chất = 1,5đ 1,75

Câu 1

(4đ)

3 Nêu đúng khái niệm polime và phân loại polime: polime

tổng hợp, polime thiên nhiên và polime bán tổng hợp 0,75

Câu 2

a, PTHH: Mg + 2AgNO3  Mg(NO3)2 + 2Ag 1,0 Câu 4

(2,5đ) b, Tính mol Mg = 0,15 mol; mol AgNO3 = 0,25 mol

(0,25đ)

so sánh mol của Mg và AgNO3thấy Mg còn dư và AgNO3

hết sau phản ứng (0,25đ)

mol Ag = mol AgNO3 = 0,25 mol Tính khối lượng Ag =

0,25×108=27g (0,25đ)

Mol Mg phản ứng = 0,125 mol, còn dư 0,025 mol (0,25đ)

Khối lượng Mg = 24×0,025=0,6g (0,25đ)

Khối lượng chất rắn sau phản ứng=27,6g (0,25đ)

1,5

ThuVienDeThi.com

Ngày đăng: 30/03/2022, 11:21

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w