Hằng đưa cho Mai một cỏi can 1,7lớt để đựng.. Hóy xỏc định khối lượng của thiếc và chỡ cú trong hợp kim.Biết khối lượng riờng của thiếc là D1=7,3g/cm3,chỡ D2=11,3g/cm3 và coi rằng thể t
Trang 1PHềNG GD & ĐT QUỲ CHÂU
Trường THCS Bớnh Thuận KỲ THI KHẢO SÁT HỌC SINH GIỎI LỚP 6 ,7,8 NĂM HỌC 2012-2013
MễN : VẬT Lí 6
Thời gian làm : 120 phỳt (khụng kể thời gian giao đề)
ĐỀ BÀI
Mai cú 1,6 kg dầu hoả Hằng đưa cho Mai một cỏi can 1,7lớt để đựng Cỏi can đú cú chứa hết dầu khụng ? Vỡ sao ? Biết dầu cú khối lượng riờng là 800 kg/m3.
riờng D=8,3g/cm3 Hóy xỏc định khối lượng của thiếc và chỡ cú trong hợp kim.Biết
khối lượng riờng của thiếc là D1=7,3g/cm3,chỡ D2=11,3g/cm3 và coi rằng thể tớch của hợp kim bẳng tổng thể tớch cỏc kim loại thành phần
Một cốc đựng đầy nước có khối lượng tổng cộng là 260g Người ta thả vào cốc một
viên sỏi có khối lượng 28,8g Sau đó đem cân thì thấy tổng khối lượng là 276,8g Tính khối lượng riêng của hòn sỏi biết khối lượng riêng của nước là 1g/cm3
Cho một bỡnh 2 lớt và một bỡnh 5 lớt hóy trỡnh bày cỏch đong đề được 1 lớt nước
bỡnh từ mức 200cm3 dõng lờn đến vạch 350cm3 Treo vật vào lực kế thỡ lực kế chỉ 3,75N
a ) Tớnh thể tớch của vật
b ) Tỡm khối lượng riờng và trọng lượng riờng của vật
-Hết -Đề thi này cho phộp đem mỏy tớnh cầm tay vào phũng thi
Trang 2ĐÁP ÁN VÀ BIỂU ĐIỂM
Từ công thức : D = m
V
0,5đ
suy ra V = m
D
0,5đ
Thay số ta có : V = 1, 6 =0,002 m3 = 2dm3 = 2lít
800
1đ Vậy thể tích của 1,6kg dầu hỏa của Mai là 2 lít 1đ
2 lít > 1,7 lít (thể tích của can) 0,5đ
Câu 1
4điểm
Suy ra cái can Hằng đưa cho Mai không chứa hết 1,6kg dầu hỏa 0,5đ Gọi : m1,V1 là khối lượng và thể tích của thiếc có trong hợp kim 0,5đ
m2,V2 là khối lượng và thể tích của chì có trong hợp kim 0,5đ
Ta có m=m1 +m2 => 664=m1 +m2 => m2=664 –m1 (1) 1đ V=V1 +V2 =>
2 2 1
1
D
m D
m D
=> (2)
3 , 11 3 , 7 3 , 8
Thế (1) vào (2) =>
3 , 11
664 3 , 7 3 , 8
=> 80.7,3.11,3=(11,3-7,3)m1+7,3.664 0,5đ
Câu 2:
6điểm
Vậy khối lượng m1thiếc là 438(g); khối lượng m2 chì thiếc là 226 (g) 0,5đ Khi thả sỏi vào cốc nước thì có một phần nước đã tràn ra ngoài
Do đó nó mới bị hao hụt
1đ
Gọi m0 là khối lượng nước tràn ra ngoài, m2 là khối lượng nước và
cốc với khối lượng của sỏi khi chưa tràn ra ngoài
m1 khối lượng của sỏi và nước sau khi tràn ra hết
0,5đ
có khối lượng: m0 = m2 – m1 = (260 +28,8)- 276,8=12g 0,5đ
Trang 3Thể tích phần nước tràn ra chính bằng thể tích của sỏi
3
12 1
m
D
0,5đ
Câu 3:
3điểm
Khối lượng riêng của sỏi là: 28,8 3
2, 4 / 12
S S S
m
V
Đong 5 lít vào bình có dung tích 5 lít 0,5đ Rót nước từ bình 5 lít sang bình 2 lít sao cho được 2 lít 0,5đ
Rót tiếp 3 lít còn lại trong bình 5 lít sang bình 2 lít sao cho được 2 lít 0,5đ
Câu 4:
3điểm
Nước trong bình 5 lít bây giờ còn lại 1 lít 0,5đ
Câu 5
Thể tích của vật bằng thể tích phần nước dâng thêm 1đ
Thể tích của vật là: 350cm3 – 200cm3 = 150cm3 1đ Khối lượng của vật là: m = p/10 = 0,375kg = 375g 0,5đ Khối lượng riêng của vật là: D = m/V = 375g/150cm3 = 2,5g/cm3
= 2500kg/m3
1đ Trọng lượng riêng của vật: d = 10D = 25000N/m3 0,5đ
Lưu ý : làm cách khác đúng vẫn cho điểm tối đa