Tính khối lượng của khối lập phương.. 3/ Bây giờ người ta khoét một lỗ trên khối lập phương có thể tích là 4dm3, rồi nhét đầy vào đó một chất có khối lượng riêng là 2000kg/m3.. Tìm khối
Trang 1PHÒNG GD & ĐT THANH OAI
TRƯỜNG THCS THANH MAI ĐỀ THI OLYMPIC MÔN: VẬT LÝ LỚP 7
NĂM HỌC: 2014 - 2015
Thời gian làm bài: 120 phút ( không kể thời gian giao đề)
Câu 1: (4đ) Một khối lập phương có cạnh a = 20 cm
1/ Tính thể tích của khối lập phương đó?
2/ Khối lập phương làm bằng sắt Tính khối lượng của khối lập phương
3/ Bây giờ người ta khoét một lỗ trên khối lập phương có thể tích là 4dm3, rồi nhét đầy vào đó một chất có khối lượng riêng là 2000kg/m3 Tìm khối lượng riêng của khối lập phương lúc này?
Câu 2: (4đ) Hai gương phẳng G1 và G2 hợp với nhau một góc , hai mặt phản
xạ hướng vào nhau G1
x S
G2
Điểm sáng S đặt trong khoảng 2 gương Gọi S1 là ảnh của S qua G1 và S2 là ảnh của S1 qua G2 Hãy nêu cách vẽ đường đi của tia sáng từ S phản xạ lần lượt qua G1
và G2rồi đi qua S Chứng tỏ rằng độ dài của đường đi đó bằng SS2
Câu 3:(4đ)
Cho một điểm sáng S và một điểm M trước gương phẳng như hình vẽ:
xM
x S
G
1, Trình bày cách vẽ một tia sáng đi từ S tới gương rồi phản xạ qua M
2, Chứng minh rằng trong vô số con đường đi từ S tới G rồi tới M thì ánh sáng
đi theo con đường ngắn nhất
Câu 4: (6đ) Cho mạch điện như hình vẽ:
+
Đ1 Đ2
Đèn 1 và đèn 2 giống nhau
Biết vôn kế V1chỉ 10 V
Tìm chỉ số vôn kế V2 và V
Câu 5 (2đ) Trong cơn giông sau khi nhìn thấy tia chớp, 5 giây sau người đó mới nghe thấy tiếng sấm Hỏi sét xảy ra cách nơi quan sát bao xa Biết vận tốc âm trong không khí là 340m/s( Bỏ qua thời gian ánh sáng đi từ nơi sảy ra sét đến chỗ người quan sát)
_hết
( Cán bộ coi thi không giải thích gì thêm)
x
x
V
V 1 V 2
ThuVienDeThi.com
Trang 2HƯỚNG DẪN CHẤM VÀ BIỂU ĐIỂM ĐỀ THI OLYMPIC
MÔN : VẬT LÝ LỚP 7 NĂM HỌC 2014 - 2015.
Câu 1: (4đ)
1/ Thể tích khối lập phương là:
V = a3 = 0,2.0,2.0,2 = 0,008 (m3)
2/ Khối lượng của khối lập phương là:
m = D.V = 0,008.7800 = 62,4 (kg)
3/ Khối lượng sắt được khoét ra là:
m1 = 0,004 7800 = 31,2 (kg)
- Khối lượng của chất nhét vào là:
m2 = D.V = 0,004.2000 = 8(kg)
Vậy khối lượng của khối lập phương lúc này là:
m3 = m – m1 +m2 = 39,2 (kg)
Khối lượng riêng của khối lập phương lúc này là:
D = = 39,2/0,008 = 4900kg/m3
1đ 1đ 0,5đ 0,5đ 1đ 1đ
Câu 2 : ( 4 đ)
S1
G1
K
S
I G 2
S2
1,
- Dựng S1đối xứng với S qua G1
- Dựng S2đối xứng với S1 qua
G2
- Nối S2với S cắt G2tại I
- Nối I với S1cắt G1 tại K
- Nối K với S
- Vậy đường đi là: S K I S
0,25đ 0,25đ 0,25đ 0,25đ 0,5đ
2, CM : SK + KI + IS = SS2
Ta có : SK + KI + IS =
S1K + KI + SI = S1I + SI
S1I + SI = S2I + IS = SS2 ( ĐPCM)
0,5đ 0,5đ 1đ 0,5đ
Câu 3: (4 đ)
S M
E I
G
S’
1,
- Dựng S’ đối xứng S qua G
- Nối S’ với M cắt G tại I
- Nối S với I
- Dễ ràng chứng minh được SI là tia tới , IM là tia phản xạ
0,25đ 0,25đ 0,25đ 1đ
2, Lấy điểm E tùy ý trên G , nối
SE, EM
Ta có SE + EM = ES’+ EM > S’M
ES’ + EM > S’I + IM
0,25đ 1đ
ThuVienDeThi.com
Trang 3ES’ + EM > SI + IM ( ĐPCM)
Câu 4: (6đ)
Vì đèn 1 và đèn 2 giống nhau nên số chỉ V1 và V2 bằng nhau
Số chỉ V2 = 10V
Chỉ số V = V1 + V2 = 10V + 10V = 20V
Câu 5 (2đ)
Bỏ qua thời gian ánh sáng đi từ nơi xảy ra sét đến nơi người quan sát
Ta có quãng đường từ nơi sảy ra sét đến nơi người quan sát là:
S = v t= 340 5 = 1700(m) hết _
1đ 2đ 3đ
2đ
ThuVienDeThi.com