1. Trang chủ
  2. » Luận Văn - Báo Cáo

Đề thi học kì 1 Năm học 20122013 môn: Vật lí 8 thời gian: 45 phút10959

3 6 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 105,02 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

khi hết dốc xe lăn tiếp một quãng đường nằm ngang dài 60m hết 24s rồi dừng lại.. Tính vận tốc trung bình của xe trên từng đoạn đường và vật tốc trung bình của xe trên cả hai đoạn đường.

Trang 1

MA TRẬN ĐỀ THI HKI NĂM HỌC 2012-2013 MÔN: VẬT LÍ 8

ĐỀ 2

Vận dụng Tên chủ đề Nhận biết Thông hiểu

Cấp độ thấp Cấp độ cao cộng Công cơ học - kn, ct tính

công cơ học

Số điểm

%

3,5đ 35%

1câu 3,5đ 35%

diễn lực

Số điểm

%

1đ 10%

1 câu 1đ 10%

được công thức v tb = S

t

Số điểm

%

4đ 40%

1 câu

4đ 40%

điều kiện để vật nổi, vật chìm, vật lơ lửng

Số điểm

%

1,5đ 15%

1 câu

1,5đ 15%

ThuVienDeThi.com

Trang 2

ĐỀ THI HỌC KÌ I MĂM HỌC 2012-2013 MÔN: VẬT LÍ 8 Thời gian: 45 phút (không kể thời gian chép đề)

ĐỀ 2

Câu 1: Nêu khái niệm công cơ học?

Viết công thức tính công cơ học, gọi tên và đơn vị từng đại lượng trong công thức (3,5đ)

Câu 2: Nêu điều kiện để vật nổi, vật chìm, vật lơ lửng (1,5đ)

Câu 3: Biểu diễn lực kéo có độ lớn 15000N, phương nằm ngang, chiều từ phải sang trái, tỉ xích tùy chọn (1đ)

Câu 4: Một người đi xe đạp xuống một cái dốc dài 120m hết 30s khi hết dốc xe lăn tiếp một quãng đường nằm ngang dài 60m hết 24s rồi dừng lại Tính vận tốc trung bình của xe trên từng đoạn đường và vật tốc trung bình của xe trên cả hai đoạn đường (4đ)

ThuVienDeThi.com

Trang 3

ĐÁP ÁN VÀ THANG ĐIỂM

ĐỀ 2

Câu 1: Chỉ có công cơ học khi có lực tác dụng vào vật và làm vật chuyển dời (1đ)

A=F.S (1đ)

Trong đó:

A: là công của lực F (J)

S: là quãng đường đi được (m)

F: là lực tác dụng lên vật (N) (1,5đ)

câu 2: vật nổi: F>P

vật chìm: F<P

vật lơ lửng: F=P (1,5đ)

câu 3: biểu diễn đúng (1đ)

câu 4:

Tóm tắt Giải

S1=120m Vận tốc TB của xe đạp trên đoạn đường dốc :

t1= 30s

S2=60m

t2=24s v1= 1 (1 đ)

1

120

4 / 30

m s

ts

v1=?

v2=? vận tốc trung bình trên đoạn đường ngang

vtb=?(1 đ)

v2= 2 (1 đ)

2

60

2, 5 / 24

m s

ts

Vận tốc TB trên cả hai đoạn đường

vtb= 1 2 (1 đ)

1 2

3.3 /

m s

Đáp số: v1 = 4m/s

v2= 2,5 m/s

vtb= 3,3 m/s

ThuVienDeThi.com

Ngày đăng: 23/03/2022, 11:33

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm