Xác định chu kỳ, tần số dao động chất điểm.. Tính tốc độ truyền sóng Câu 3: Một sóng cơ học có tần số dao động là 500Hz, lan truyền trong không khí với vận tốc là 300m/s.. Hai điểm M, N
Trang 1TRƯỜNG THPT LIỄN SƠN ĐỀ THI KSCL LẦN 2 NĂM HỌC 2015-2016
MÔN LÝ KHỐI 12
Thời gian làm bài: 60 phút;
Câu 1: Một Con lắc lò xo dao động với phương trình x = 6cos(20t) cm Xác định chu
kỳ, tần số dao động chất điểm
Câu 2: Cho một sóng ngang có phương trình sóng ℓà u = 8sin2( - ) (mm trong
đó x tính bằng m, t tính bằng giây Tính tốc độ truyền sóng
Câu 3: Một sóng cơ học có tần số dao động là 500Hz, lan truyền trong không khí với vận tốc là 300m/s Hai điểm M, N nằm trên cùng một phương truyền sóng, cách nguồn lần lượt là d1 = 40cm và d2 Biết pha của sóng tại M sớm pha hơn tại N là / 3rad Tính giá trị của d2bằng:
Câu 4: Trên mặt một chất lỏng, tại O có một nguồn sóng cơ dao động có tần số f 30Hz
Vận tốc truyền sóng là một giá trị nào đó trong khoảng Biết tại điểm
s
m v
s
m
9 , 2 6
,
M cách O một khoảng 10cm sóng tại đó luôn dao động ngược pha với dao động tại O Tính tốc độ truyền sóng
Câu 5: Trên mặt nước có hai nguồn sóng kết hợp A và B dao động điều hòa theo
phương thẳng đứng, cùng pha, cùng tần số 20Hz Tại điểm M trên mặt nước, cách A và
B lần lượt 12cm và 18cm, phần tử nước tại đó dao động với biên độ cực đại Trong khoảng giữa M và đường trung trực của AB còn có 3 đường cực đại nữa Tốc độ truyền sóng trên mặt nước
Trang 2ĐÁP ÁN ĐỀ THI KSCL LẦN 2 NĂM HỌC 2015-2016 Câu 1:( 1 điểm)
Tần số sóng: 20 10 Hz (0,5đ)
Chu kỳ sóng: 1 1 0,1 s (0,5đ)
10
T f
Câu 2:(2 điểm)
u = 8sin2( - ) = 8 sin(20 t-0,04 x)
Từ PT tổng quát ta có: 20 f 10 Hz (0,5đ)
m (0,5đ)
2
0, 04 50
Tốc độ truyền sóng: 50 5 m/s (1đ)
10
v f
Câu 3:(2 điểm)
Bước sóng: 300 0, 6 ( ) = 60 cm (1 đ)
500
v
m f
M sớm pha hơn N nên ta có : 2 2 1
3
(1 đ)
2
50 ( )
d
Câu 4: (2,5đ)
2 điểm dao động ngược pha nên có: 2 (0,5đ)
2 1
d k
(0,5đ)
2
v
f
(0,5đ)
fd
Trang 3Theo đề bài:
s
m v
s
m
9 , 2 6
,
1,6< 6 <2,9
2k 1
(0,5đ)
1
k
k
m/s (0,5đ)
2
v
Câu 5: (2,5đ)
Vì 2 nguồn cùng pha nên đường trung trực thuộc cực đại giao thoa, giữa M và đường trung trực có 3 cực đại nên M thuộc cực đại k = 4 (0,5đ)
Theo ct: d2 –d1 = k (0,5d)
nên có: 18 -12 = 4 1,5 cm (0,5đ)
Tốc độ truyền sóng : v = f=1,5.20= 30 cm/s (1 đ)