1. Trang chủ
  2. » Luận Văn - Báo Cáo

Đề thi học kì I Năm học 20122013 môn: Vật lí 8 thời gian: 45 phút8079

3 8 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 95,3 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Tính áp suất của nước tác dụng lên đáy bình và lên điểm A cách đáy bình 0,4m.. cho biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3 4đ ThuVienDeThi.com... ĐÁP ÁN VÀ THANG ĐIỂMĐỀ 1 Câu 1: Chu

Trang 1

MA TRẬN ĐỀ THI HKI NĂM HỌC 2012-2013 MÔN: VẬT LÍ 8

ĐỀ 1

Vận dụng Tên chủ đề Nhận biết Thông hiểu

Cấp độ thấp Cấp độ cao cộng vận tốc - kn chuyển

động không đều

- ct tính vận tốc

Số điểm

%

3,5đ 35%

1câu 3,5đ 35%

diễn lực

Số điểm

%

1đ 10%

1 câu 1đ 10%

được công thức p= d.h

Số điểm

%

4đ 40%

1 câu 4đ 40%

điều kiện để vật nổi, vật chìm, vật lơ lửng

Số điểm

%

1,5đ 15%

1 câu

1,5đ 15%

ThuVienDeThi.com

Trang 2

ĐỀ THI HỌC KÌ I MĂM HỌC 2012-2013 MÔN: VẬT LÍ 8 Thời gian: 45 phút (không kể thời gian chép đề)

ĐỀ 1

Câu 1: Thế nào là chuyển động không đều?

Viết công thức tính vận tốc trung bình, gọi tên và đơn vị từng đại lượng trong công thức (3,5đ)

Câu 2: Nêu điều kiện để vật nổi, vật chìm, vật lơ lửng (1,5đ)

Câu 3: Biểu diễn lực đẩy có độ lớn 3000N, phương nằm ngang, chiều từ trái sang phải, tỉ xích tùy chọn (1đ)

Câu 4: Một bình hình trụ cao 1,2m, đựng đầy nước Tính áp suất của nước tác dụng lên đáy bình và lên điểm A cách đáy bình 0,4m (cho biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3) (4đ)

ThuVienDeThi.com

Trang 3

ĐÁP ÁN VÀ THANG ĐIỂM

ĐỀ 1

Câu 1: Chuyển động không đều là chuyển động mà vận tốc có độ lớn thay đổi theo thời gian (1đ)

vtb =S (1đ)

t

Trong đó:

vtb: là vận tốc trung bình (km/h, m/s)

S: là quãng đường đi được (km,m)

t : là thời gian đi hết quãng đường đó (h, s) (1,5đ)

câu 2: vật nổi: F>P

vật chìm: F<P

vật lơ lửng: F=P (1,5đ)

câu 3: biểu diễn đúng (1đ)

câu 4:

Tóm tắc

h=1,2m

hA=1,2m-0,4m=0,8m

d= 10000N/m3

p=?

pA=? (1đ)

Giải

Áp suất của nước lên đáy thùng:

p= d.h=10000N/m3 1,2m

= 12 000 N/m2 (1,5đ)

Áp suất của nước lên điểm cách đáy thùng 0,4m:

pA =d.hA=10000N/m3.0,8m

= 8 000N/m2

ĐS: 12 000 N/m2

8 000N/m2 (1,5đ)

ThuVienDeThi.com

Ngày đăng: 22/03/2022, 14:15

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w