1. Trang chủ
  2. » Luận Văn - Báo Cáo

Kiểm tra tập trung khối 11 môn : Vật lí thời gian: 45 phút6223

3 8 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 119,11 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

LÝ THUYẾT 1 Định nghĩa cường độ điện trường?. 1,5đ 3 Định nghĩa điện dung của tụ điện?. 1đ 4 Phát biểu định luật Faraday thứ nhất?. Tính E và công điện trường khi di chuyển điện tích q=2

Trang 1

Trường THPT Củ Chi

Tổ Vật Lí

Ngày 29/11/2014

KIỂM TRA TẬP TRUNG KHỐI 11

Môn :Vật Lí Thời gian:45 phút

I LÝ THUYẾT

1) Định nghĩa cường độ điện trường? Công thức? Đơn vị (1,5đ)

2) Phát biểu và viết công thức định luật Ôm cho toàn mạch? (1,5đ)

3) Định nghĩa điện dung của tụ điện? (1đ)

4) Phát biểu định luật Faraday thứ nhất?( 1đ)

II BÀI TẬP

5) Hai điện tích điểm bằng nhau, đặt trong chân không, cách nhau một khoảng r1=2cm, lực đẩy giữa chúng là F1=1,6.10-4N Khoảng cách r2 giữa chúng phải bằng bao nhiêu để lực tác dụng là F2=2,5.10-4

N? (1đ)

6) Hai điểm M, N cách nhau 4cm, nằm dọc theo đường sức của điện trường đều có cường độ điện trường E, hiệu điện thế giữa hai điểm là UMN=200V Tính E và công điện trường khi di chuyển điện tích q=2.10-8C di chuyển từ N đến M.(1đ)

7) Điện phân dung dịch Bạc Nitrat với cực dương làm bằng Bạc trong thời gian 32phút 10giây thì có 5,4g Bạc thoát ra khỏi điện cực Biết n=1, Ag=108g/mol Tính cường độ dòng điện chạy qua bình điện phân? (1đ)

8) Cho mạch điện như hình vẽ

R1= 8, R2 =2, R3=4, RA = 0, E=12V, r=0,4

a) R4= 4, tính cường độ dòng điện

qua ampe kế? (1đ)

b) Biết dòng điện qua ampe kế có chiều từ M => N

và có cường độ IA=0,3A Tính R4 ? (1đ)

HẾT

25 2

R

R R

r

,

C

R1

R4

R2

R3 E,r

V M

N

ThuVienDeThi.com

Trang 2

Đáp án

1 Cường độ điện trường tại một điểm là đại lượng đặc trưng cho tác

dụng lực của điện trường tại điểm đó Nó được xác định bằng thương

số của độ lớn lực điện F tác dụng lên một điện tích thử q dương đặt tại

điểm đó và độ lớn của q

E : Cường độ điện trường (V/m)

F

E

q

1

0,25*2

2

Phát biểu: Cường độ dòng điện chạy trong mạch kín tỉ lệ thuận với

suất điện động của nguồn điện và tỉ lệ nghịch với điện trở toàn phần

của mạch đó

Công thức:

N

I

1

0,5

3 Điện dung của tụ điện là đại lượng đặc trưng cho khả năng tích điện

của tụ điện ở một hiệu điện thế nhất định Nó được xác định bằng

thương số của điện tích của tụ điện và hiệu điện thế giữa hai bản của

1

4 Khối lượng vật chất được giải phóng ở điện cực của bình điện phân tỉ

lệ thuận với điện lượng chạy qua bình đó 1 5

2

2 2

0, 016

6

5000

E

 

 

0,25*2 0,25*2

7 m = 1 It =>I=2,5A

F n

8

a R NR12R34 3, 6 => =3A

N

I

2

4

0, 9

A

R

R R R

R R

 

0,25*4

b ta có

4

4 4

4

4

4

4

1, 6

4.

4

2 4

12 2

4. 8 2 4 2

4

N

N

R

R

R

R

R

      

 

0,25*4

ThuVienDeThi.com

Ngày đăng: 22/03/2022, 11:12

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w